![](/img/image/T7-2024/KL/15-7/image001.jpg)
Nữ cán bộ Kiểm lâm tuần tra rừng
Công tác nữ công luôn là một trong những nhiệm vụ trọng tâm của Ban chấp hành Công đoàn cơ sở Chi cục Kiểm lâm (BCHCĐCS) nhằm đảm bảo nghĩa vụ, thực hiện các chế độ, chính sách, pháp luật liên quan đến lao động nữ; về giới, bình đẳng giới, vì sự phát triển của phụ nữ; công tác cán bộ nữ, dân số, sức khỏe sinh sản; công tác gia đình, trẻ em; tổ chức các phong trào trong nữ đoàn viên công đoàn; đại diện tham gia giải quyết các vấn đề có liên quan trực tiếp đến lao động nữ và trẻ em. Dưới sự chỉ đạo, hướng dẫn của BCHCĐCS hoạt động của Ban nữ công Chi cục Kiểm lâm ngày càng khởi sắc, mang nhiều dấu ấn không chỉ góp phần nâng cao hiệu quả hoạt động của BCHCĐ cùng cấp mà còn góp phần nâng cao hiệu quả hoạt động quản lý, bảo vệ rừng tại địa phương trong những năm qua.
Với đặc thù ngành, nữ công chức, viên chức Kiểm lâm chiếm tỷ lệ nhỏ so với tổng biên chế 18/62 (29%) nhưng không vì thế hoạt động nữ công bị coi nhẹ; nếu như trong những năm trước đây công việc đảm nhận của nữ công chức, viên chức thường là những vị trí việc làm dùng chung như kế toán, thủ quỹ, văn thư thì trong những năm trở lại đây nữ công chức, viên chức Kiểm lâm đã đảm nhiệm nhiều vị trí chuyên môn, nghiệp vụ, giữ vai trò lãnh đạo tại cơ quan. Để đạt được kết quả trên BCHCĐCS Chi cục Kiểm lâm đã triển khai nhiều hoạt động nhằm nâng cao chất lượng, hiệu quả của hoạt động nữ công như tích cực tham mưu chính quyền, tổ chức Đảng cử nữ công chức, viên chức thuộc Chi cục tham gia các lớp nâng cao chuyên môn, lý luận chính trị, bồi dưỡng nghiệp vụ…đến nay đã có 06/18 nữ có trình độ thạc sĩ (33,33%), 10/18 nữ có trình độ đại học (55,55%), 02/18 nữ trình độ trung cấp (11,12%); 01 nữ có trình độ cao cấp lý luận chính trị, 04 nữ có trình độ trung cấp lý luận chính trị, 01 nữ đang theo học trung cấp lý luận chính trị, 100% nữ công chức, viên chức được bồi dưỡng quản lý Nhà nước theo ngạch và vị trí việc làm đảm nhận.
![](/img/image/T7-2024/KL/15-7/image003.jpg)
Nữ công chức Kiểm lâm tập luyện thể thao
Bên cạnh hoạt động đào tạo, bồi dưỡng, nhằm kịp thời nâng cao nhận thức cho nữ công chức, viên chức BCHCĐCS Chi cục Kiểm lâm đã đổi mới nhiều hình thức tuyên truyền, phổ biến giáo dục pháp luật như Bộ Luật Lao động; Luật Công Đoàn; Luật Thi đua khen thưởng; Nghị quyết số 02-NQ/TW ngày 12/6/2021 của Bộ Chính trị về đổi mới tổ chức và hoạt động của Công đoàn Việt Nam trong tình hình mới; tuyên truyền Kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929-28/7/2024)…bằng hình thức: lồng ghép sinh hoạt với Chi bộ hàng tháng, zalo nhóm, ban hành văn bản, tham gia thi trắc nghiệm online…Ngoài chú trọng nâng cao kiến thức, hiểu biết cho nữ công chức, viên chức, BCHCĐCS Chi cục Kiểm lâm chú trọng nâng cao đời sống vật chất, tinh thần cho chị em phụ nữ và con em đoàn viên công đoàn nhằm kích lệ tinh thần, thúc đẩy các phong trào thi đua do cơ quan phát động; hằng năm tổ chức các hoạt động ý nghĩa nhân ngày Quốc tế phụ nữ 08/3 và ngày Phụ nữ Việt Nam 2/10, tổ chức các hoạt động Khuyến học, Tết thiếu nhi 01/6, Tết Trung thu, khuyến khích nữ đoàn viên tham gia tập luyện thể dục thể thao rèn luyện sức khoẻ…đã có nhiều nữ đoàn viên đạt giải, huy chương khi tham gia các giải thi đấu do Công đoàn Ngành nông nghiệp và Phát triển nông thôn tổ chức góp phần duy trì thành tích nhì toàn đoàn hàng năm của CĐCS chi cục Kiểm lâm.
![](/img/image/T7-2024/KL/15-7/image005.jpg)
Nữ công chức Kiểm lâm tham gia thi cắm hoa
Với những nỗ lực thúc đẩy hoạt động và nâng cao hiệu quả của công tác nữ công, vai trò của nữ công chức, viên chức thuộc Chi cục Kiểm lâm ngày một nâng cao, đảm nhiệm nhiều vị trí trong Hội đồng nâng bậc lương, Hội đồng thi đua khen thưởng; tham gia nhiều đề tài, sáng kiến khoa học được cấp có thẩm quyền công nhận và đạt giải tại Hội thi sáng tạo kỹ thuật tỉnh Ninh Bình năm 2023; nhiều nữ đoàn viên được các cấp có thẩm quyền khen thưởng vì đã đạt thành tích trong hoạt động chuyên môn hằng năm.
Lê Thị Cúc - Chi cục Kiểm lâm